Đặt vào hai đầu cuộn cảm L=2πH một mạch điện có biểu thức điện áp u=120√2cos(120πt+π4)V. Cảm kháng của cuộn cảm là:
A. 2Ω
B. 240Ω
C. 240√2Ω
D. 120Ω
Đặt điện áp xoay chiều có biểu thức u=200cos100πt(V), (t tính bằng giây) vào hai đầu một cuộn thuần cảm có độ tự cảm là 1π(H). Cường độ dòng điện hiệu dụng qua cuộn cảm là:
Đoạn mạch điện xoay chiều chỉ có cuộn cảm có hệ số tự cảm L. Điện áp tức thời và cường độ dòng điện tức thời của mạch là u và i. Điện áp hiệu dụng và cường độ hiệu dụng là U, I. Biểu thức nào sau đây là đúng?
Đặt vào hai đầu cuộn cảm L=1πH một điện áp xoay chiều 220V – 50Hz. Cảm kháng của cuộn cảm là:
Đặt vào hai đầu đoạn mạch chỉ có điện trở thuần R một điện áp xoay chiều có biểu thức u=U0cos(ωt+π3)V thì cường độ dòng điện chạy qua điện trở có biểu thức i=I0cos(ωt+φi)A, trong đó I0 và φi được xác định bởi các hệ thức tương ứng là:
Mắc điện trở R=55Ω vào mạng điện xoay chiều có điện áp u=110cos(100πt+π2)(V). Nhiệt lượng tỏa ra ở R trong 10 phút là:
Một cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L được mắc vào điện áp xoay chiều u có tần số f. Chọn phát biểu đúng:
Đặt vào hai đầu tụ điện C=10−4π(F) một điện áp xoay chiều u=141cos(100πt)V. Dung kháng của tụ điện có giá trị là:
Trong mạch chỉ có cuộn cảm thuần, L=1πH, biểu thức dòng điện trong mạch có dạng i=2cos(100πt)A. Tính cảm kháng trong mạch ZL và viết biểu thức hiệu điện thế hai đầu mạch điện?
Mạch chỉ có R, biểu thức I qua mạch có dạng i=2cos100πt(A),R=20Ω, viết biểu thức u?